Slide 01/11

PHẦN 1: MỤC TIÊU BÀI HỌC (LESSON OBJECTIVES)

Bài 4: My School, My Rules • Chặng 2 • Giảng dạy chính: Cô Tracey

Tracey Phillip 🇦🇺 🇻🇳
Class 60_2 • Cô Tracey Chủ Trì
Chặng 2 • School Life & Sports Culture

My School, My Rules

👩‍🏫 Giảng dạy chính: Cô Tracey (Cùng Thầy Phillip hỗ trợ)

Buổi 4 (My School, My Rules) thuộc Chặng 2 của lớp 60_2, được thiết kế riêng cho cô Tracey giảng dạy cùng hai bạn Hoàng Tiến và Danh. Toàn bộ từ vựng và cấu trúc đều được tinh gọn ở mức độ A1 - A2 để đảm bảo các bạn dễ nhớ, dễ bật âm và phản xạ tốt nhất!

👥 Thành viên lớp học trực tuyến:
Tracey
Cô Tracey
Dạy chính
Phillip
Thầy Phillip
Đồng hành
🇦🇺
Hoàng Tiến
Lớp 9 • Úc
🇻🇳
Danh Hoàng
Lớp 8 • VN

🏫 Mục tiêu 1: Miêu tả Trường học & Môn học

Kỹ năng Nói

Tự tin miêu tả trường học, lớp học và môn học yêu thích bằng các mẫu câu A1-A2 ngắn gọn, dễ nhớ và bật phản xạ tự nhiên.

🗣️ Mục tiêu 2: Bật dứt khoát âm đuôi /k/ và /s/

Phát âm Cốt Lõi

Bật dứt khoát âm đuôi /k/ (desk, book, like) và /s/ (class, sports, friends) ở cuối từ, tuyệt đối không nuốt âm.

🚀 Mục tiêu 3: Viết Vở 48 Trang & Quay Video 1 Phút

Kỷ luật 60 Ngày

Viết tay kịch bản bài nói (~170 từ) vào vở 48 trang và quay video 1 phút nộp nhóm Zalo ngay sau buổi Zoom trước 23:59.

Slide 02/11

PHẦN 2: 10 TỪ VỰNG / CỤM TỪ CỐT LÕI (WARM-UP)

Bấm vào từng thẻ từ hoặc nút 🔊 để nghe phát âm mẫu chuẩn • Chú ý âm đuôi cần bật

10 Từ Vựng Trường Học
Âm /l/
🏫
School
Trường học
/skuːl/
Âm /s/
🧑‍🏫
Class
Lớp học
/klɑːs/
Âm /k/
🪑
Desk
Bàn học
/desk/
Âm /k/
📖
Book
Quyển sách
/bʊk/
Âm /θ/
Math
Môn Toán
/mæθ/
Âm /t/
Sport
Thể thao
/spɔːt/
Âm /k/
❤️
Like
Yêu thích
/laɪk/
Âm /z/
👬
Friends
Bạn bè
/frendz/
Âm /d/
🌳
Yard
Sân trường
/jɑːd/
Âm /l/
📜
Rule
Nội quy
/ruːl/
Slide 03/11

PHẦN 3: 7 CÂU HỎI PHẢN XẠ 3 GIÂY (QUICK-FIRE DRILLS)

Cô Tracey hỏi nhanh, Tiến và Danh luân phiên bật nảy câu trả lời trong vòng 3 giây

Speed Reflex 3s
⏱️ Đồng Hồ Phản Xạ: 3s
🏫 1. Do you like your school?
Gợi ý "Yes, I like it a lot."
🏢 2. Is your school big?
Gợi ý "Yes, it is very big."
📚 3. What is your favorite subject?
Gợi ý "I like Math and Sport."
👬 4. Do you have many friends?
Gợi ý "Yes, I have good friends."
🌳 5. Where do you play at school?
Gợi ý "I play in the yard."
🪑 6. Is your desk clean?
Gợi ý "Yes, my desk is clean."
🎸 7. Are you ready to speak English?
Gợi ý "Yes, I am ready to rock!"
Slide 04/11

PHẦN 4: CẤU TRÚC BÀI NÓI / KHUNG 3 PHÂN ĐOẠN

Chia bài nói thành 3 mốc rõ ràng giúp Tiến và Danh dễ thuộc dàn ý và phát triển ý tự nhiên

3-Stage Speaking Framework
🏫
Nhánh 1: My School
Trường của tôi
🏃 Cụm hành động: Go to school, look at, walk around
🎨 Tính từ miêu tả: big, nice, clean, modern
💡 Mẹo nói: Dùng tính từ cơ bản để miêu tả quy mô và diện mạo trường (big, nice, clean).
📖
Nhánh 2: My Favorite Subject
Môn học yêu thích
✏️ Cụm hành động: Read books, do math, learn about
🎯 Lý do yêu thích: it is fun, it is easy, it gives me energy
💡 Mẹo nói: Đưa ra một lý do thật ngắn gọn, dễ bật hơi (it is fun, it is easy).
👬
Nhánh 3: My Friends
Bạn bè của tôi
⚽ Cụm hành động: Talk to, play with, eat lunch
🌳 Địa điểm vui chơi: in the school yard, at the desk
💡 Mẹo nói: Nhắc đến một hoạt động chung thường làm vào giờ ra chơi cùng bạn.
Slide 05/11

PHẦN 5: KỊCH BẢN NÓI CỦA HOÀNG TIẾN (🇦🇺 Lớp 9 - Úc)

Đọc to rõ ràng, tự tin, nhấn rõ âm đuôi /k//s/

Tiến's Presentation
🇦🇺
Hoàng Tiến (Year 9 • Chinchilla, Australia)
Trường trung học tại Chinchilla • Môn học yêu thích: Math (Toán)

"Hi everyone. I go to a high school in Chinchilla, Australia. It is very big and clean. I really like my school. My favorite subject is Math. I like to do math and read books at my desk. Sometimes, English is hard, but I try my best. I have new friends here. We eat lunch and talk in the school yard. It is fun!"

🔑 Từ khóa âm /k/ & /s/: like /k/, books /ks/, desk /sk/, friends /z/, school /skuːl/ ⏱️ Thời lượng: ~35 - 45 giây
Slide 06/11

PHẦN 6: KỊCH BẢN NÓI CỦA DANH (🇻🇳 Lớp 8 - Việt Nam)

Đọc to rõ ràng, tự tin, nhấn rõ âm đuôi /k//s/

Danh's Presentation
🇻🇳
Danh Hoàng (Grade 8 • Do Son, Vietnam)
Trường THCS tại Đồ Sơn • Môn học yêu thích: Sport (Thể thao)

"Hello everyone. I study at a secondary school in Do Son, Vietnam. My school is very nice and close to the sea. I like my class a lot. My favorite subject is Sport. I love running and playing soccer with my friends in the big yard. After class, we talk and laugh. I study hard every day to get good marks."

🔑 Từ khóa âm /k/ & /s/: class /klɑːs/, sports /spɔːts/, marks /mɑːks/, talk /tɔːk/ ⏱️ Thời lượng: ~35 - 45 giây
Slide 07/11

PHẦN 7: CẤU TRÚC 4 BƯỚC THUYẾT TRÌNH (PRESENTATION STEPS)

4 bước chuẩn hóa giúp bài nói mạch lạc, chuyên nghiệp và đầy đủ ý

4 Presentation Steps
1
Bước 1: Mở Bài
Chào hỏi và giới thiệu tên trường cùng vị trí địa lý của trường học (Chinchilla, QLD hoặc Đồ Sơn, VN).
💬 "I go to a high school in Chinchilla / Do Son..."
2
Bước 2: Điểm Nổi Bật
Miêu tả không gian lớp học, bàn học sạch đẹp và môn học yêu thích nhất cùng lý do ngắn gọn.
💬 "My school is clean. My favorite subject is Math / Sport..."
3
Bước 3: Trải Nghiệm
Kể về bạn bè xung quanh và những hoạt động thú vị hay làm ở sân trường trong giờ giải lao.
💬 "We eat lunch, talk, and play soccer in the yard..."
4
Bước 4: Kết & Cảm Xúc
Khẳng định lại tình cảm với ngôi trường, quyết tâm học tập và gửi lời cảm ơn người nghe.
💬 "I love my school! Thank you everyone for listening!"
Slide 08/11

PHẦN 8: HỘI THOẠI ROLE-PLAY ĐỐI ĐÁP (8 LƯỢT THOẠI)

Cô Tracey mở đầu • Tiến & Danh đối đáp tự nhiên • Bật chuẩn âm đuôi /k/, /s/, /t/

8-Turn Interactive Chat
Tracey Cô Tracey Hello boys! Tell me about your school today.
🇦🇺
Hoàng Tiến Hi teacher! My school in Chinchilla is very big. I like it.
🇻🇳
Danh Hoàng Wow, is it bigger than my school in Do Son?
🇦🇺
Hoàng Tiến Yes, I think so! But I need to read many English books.
🇻🇳
Danh Hoàng You can do it! I study hard every day too. I love Sport.
🇦🇺
Hoàng Tiến Me too! We play in the yard after Math class.
🇻🇳
Danh Hoàng That is great. I play soccer with my friends.
Tracey Cô Tracey Very good, Tiến and Danh! You speak very well today! 🌟
Slide 09/11

PHẦN 9: 4 CÂU LUYỆN ÂM TẬP TRUNG (SENTENCE DRILLS)

Luyện đọc liền mạch, giữ hơi và bật nảy rõ các âm /k//s/

Sentence Drills
1. I like to read books at my desk.
2. My school in Chinchilla looks very nice.
3. Danh plays sports with his good friends.
4. We speak English in class every week!
💡 Mẹo bật âm /k/: Nâng cuống lưỡi chạm ngạc mềm, nén hơi rồi bật dứt khoát: like, books, desk, speak.
💡 Mẹo bật âm /s/: Khép nhẹ hai hàm răng, đầu lưỡi đặt gần chân răng trên và xì nhẹ luồng hơi: class, sports, nice.
Slide 10/11

PHẦN 10: CUE CARD & 8 CÂU HỎI GỢI Ý (GUIDING QUESTIONS)

Bộ khung 8 câu hỏi cốt lõi giúp trả lời liền mạch và xây dựng bài nói tự nhiên

Cue Card & 8 Questions
📌 ĐỀ BÀI THUYẾT TRÌNH

Describe your school and your favorite subject.

Miêu tả trường học và môn học yêu thích: Tên trường, quy mô, lớp học, môn học đam mê, bạn bè và cảm xúc khi đến trường.

💡 Bí quyết: Trả lời tuần tự 8 câu hỏi bên cạnh là bạn đã hoàn thành bài nói 1 phút xuất sắc!
1
What is the name of your school? Tên trường của bạn là gì?
2
Is your school big or small? Trường của bạn to hay nhỏ?
3
What is your favorite subject? Môn học yêu thích của bạn là gì?
4
Why do you like this subject? Tại sao bạn thích môn này?
5
Who are your friends? Bạn bè của bạn là ai?
6
Where do you play at break time? Bạn chơi ở đâu vào giờ giải lao?
7
Do you like your teachers? Bạn có thích giáo viên của mình không?
8
How do you feel about your school? Bạn cảm thấy thế nào về trường của mình?
Slide 11/11

PHẦN 11: BÀI NÓI MẪU HOÀN CHỈNH (SAMPLE SPEECH) & KỶ LUẬT

Bài nói mẫu chuẩn tham khảo • Dùng để chép tay vào vở 48 trang và quay Video 1 phút

Sample Speech & Discipline
🎧 Luyện Nghe Mẫu Cô Tracey:

"Good evening teacher Tracey and everyone.
Today, I want to talk about my school. I study at a nice school in my hometown. I go to school early in the morning from Monday to Friday. The school is very big, clean, and has many tall trees. I really like my class and my desk. There are many beautiful pictures on the wall.

My favorite subject is Math because it is fun and easy for me. I also like Sports because it makes me strong. I like to read books and do my homework in the library. In the break time, I go out to the big yard. I play games, eat some snacks, and talk with my good friends. We laugh a lot. At school, we have good rules. We wear nice uniforms and keep the class clean. The teachers here are very kind and helpful to me.

I love my school a lot because it gives me great energy to learn new things every day. I will study hard to make my parents happy.
Thank you teacher Tracey and everyone for listening!"

✍️
1. Viết Tay Vở 48 Trang (~170 từ): Chép lại kịch bản bài nói (khoảng 170 từ, tùy biến theo ý mình) thật nắn nót. Chụp ảnh gửi lên nhóm Zalo.
🎥
2. Quay Video 1 Phút (Nộp trước 23:59): Đứng thẳng, nhìn camera, cười tươi, bật to rõ âm đuôi /k/ và /s/. Tốc độ đi đôi với chất lượng!

Danh Sách 11 Slides (Buổi 04 - My School, My Rules)

✏️ Sửa nội dung: Click vào chữ để sửa
ℹ️ Đã lưu thay đổi nội dung Slide thành công!
🏠 Nhật Ký 01 / 11